Main >> Kamfanin >> Medicare da Medicaid: Menene bambance-bambance?

Medicare da Medicaid: Menene bambance-bambance?

Medicare da Medicaid: Menene bambance-bambance?Kamfanin

Neman ciki ta hanyar hanyoyin kiwon lafiya na iya zama tsari mai wahala da rudani. Ba wai kawai akwai zaɓuɓɓukan tsarin inshorar kiwon lafiya mara iyaka ba, har ma akwai shirye-shiryen da gwamnati ke gudanarwa Medicaid kuma Medicare .





Duk waɗannan shirye-shiryen suna da rikitarwa mai ban mamaki kuma yana da wahala a kewaya su kadai. Idan kuna neman rajista a cikin ɗayan, yana da mahimmanci a sami tushen amintacce wanda zai iya jagorantarku a cikin aikin. Don Medicare, tuntuɓi Shirin Taimakon Inshorar Kiwon Lafiya na Jiha, ko SHIP, a cikin jihar ku nan ko kira Cibiyar Hakkin Magunguna a 1-800-333-4114. Hakanan zaka iya ziyarta cms.gov don taimako tare da rajistar Medicare ko Medicaid da cancanta.



Duk da yake ba cikakke bane, anan zamuyi la'akari da abin da ke bambanta Medicare da Medicaid.

Menene manyan bambance-bambance tsakanin Medicare da Medicaid?

Duk da yake Medicare da Medicaid dukansu negwamnati ta gudanarshirye-shiryen inshorar lafiya don taimakawa da farashin kiwon lafiya, suna amfani da dalilai daban-daban da yawan jama'a.

Medicare

Medicare ya shafi tsofaffi masu shekaru 65 zuwa sama da kuma mutanen da ke ƙasa da 65 tare da wasu nakasa. Adadin harajin Medicare da kuka biya ga gwamnatin tarayya yayin da kuke aiki zai ƙayyade yawan kuɗin da za a caje ku na Sashi na A (duba ƙasa). Koyaya, har yanzu zaku iya cancanta ga Medicare idan baku biya harajin Medicare ba. Akwai Medicare daban-daban guda hudu.



  • Kashi na A ya shafi kulawar asibiti, kula da kayan jinya da kulawa, kula da lafiyar gida, da kulawar asibiti.
  • Kashi na B yana rufe ziyarar likita da sabis na asibiti da yawa. Sashi na B ya kuma ƙunshi kayan aikin likita masu ɗorewa, sabis na motar asibiti, sabis na lafiyar ƙwaƙwalwa, da sauran sabis na marasa lafiya da yawa. Lura: Gargajiya, kudin-da-sabis Magungunan kiwon lafiya A da B galibi ana kiransu Asalin Asibiti.
  • Sashi na C , wanda kuma ake kira tsare-tsaren Amfani da Medicare (ko MA), ɗaukar hoto ne na wani zaɓi daga kamfanin inshora mai zaman kansa maimakon kai tsaye daga gwamnatin tarayya. Wannan wata hanya ce ta daban don karɓar Medicare. Wani lokacin yana ɗaukar abubuwan da Asibitin Asali baya yi, kamar haƙori na yau da kullun da kulawar gani. Hakanan yana iya rufe magungunan ƙwayoyi da ƙari kamar isar da abinci ko jigilar kai tsaye zuwa ziyarar likita.
  • Kashi na D wani zaɓi ne na Medicare wanda ke ba da izinin maganin magani, kuma ana samun sa ne kawai ta hanyar inshora masu zaman kansu waɗanda Medicare ta amince da su. (Don ƙarin bayani game da farashin sayan magani wanda ke hade da Sashe na D, karanta game da Rukunin Medicare donut .

Medicaid

Medicaid shiri ne na jama'a wanda ke ba da inshorar lafiya ga wasu mutane masu ƙarancin kuɗaɗen shiga kuma gwamnatin jiha ce ke ɗaukar nauyinsu baya ga gwamnatin tarayya. Medicaid ta ƙunshi tsofaffi, mutane da nakasa, yara, mata masu ciki, iyaye, da masu kula da yara.

Mutane na iya samun duka Medicare da Medicaid a lokaci guda.

Wanene ya cancanci Medicare da Medicaid?

Ba kowa bane ya cancanci ɗaukar aikin Medicare da / ko ɗaukar Medicaid. Anan ga cancantar kowane shirin gwamnati.



Medicare

Bukatun cancanta ga waɗannan 65 + sun haɗa da:

  • Kuna (ko abokin aure) karɓa ko cancanta don ritayar Tsaro na Social ko Railroad Retirement Board (RRB) fa'idodin. KO
  • Kun kasance ko dai:
    • Ba'amurke. KO
    • mazaunin doka na dindindin da ke ci gaba a cikin Amurka don mafi ƙarancin shekaru biyar kafin aiwatarwa.

Hakanan yana yiwuwa a cancanta akan rikodin aiki na mamaci ko matar da aka saki. Don samun cancantar cikakken fa'idodin Medicare a ƙarƙashin shekara 65:

  • Kun karɓi biyan kuɗi na Inshorar Rashin Lafiya na Tsaro (SSDI) na aƙalla watanni 24. KO
  • Kuna da cutar cancanta
    • Amyotrophic na gefe sclerosis (ALS) kuma ana kiransa cutar Lou Gehrig kuma karɓar SSDI (ba lallai bane ku jira watanni 24)
    • -Arshen-gama cutar koda na bukatar sake wankin koda ko kuma idan an yi maka dashen koda DA
      • kun cancanci karɓar SSDI ko Fa'idodin Ritaya na Railroad KO
      • Kun biya harajin Medicare na wani takamaiman lokaci kamar yadda Hukumar Tsaro ta Social Security ta ayyana

Idan kun haɗu da cancantar da ke sama, kuma ku ɗan ƙasa ne ko kuma kun kasance mazaunin doka mafi ƙarancin shekaru biyar, amma ba ku da tarihin aiki don ku cancanci yin rajista kyauta a cikin Sashin Kiwon Lafiya na A, har yanzu yana iya yuwuwa don cancanta da amfanin Medicare idan kasan mai karamin karfi. Ya kamata ku tuntuɓi Medicare, Social Security Administration, ko ƙungiyar ba da shawarwari ta gari don ƙarin taimako.



Game da yin rajista, wasu mutane suna yin rajista kai tsaye a cikin Medicare Part A, inshorar asibiti, lokacin da suka kai shekaru 65. Waɗanda suka karɓi fa'idodin yin ritaya daga Social Security ko RRB suna yin rajista kai tsaye a cikin Medicare Sashe na A da B.

Idan har yanzu ba ka da tabbas idan ka cancanta ko ba a sanya ka ba kai tsaye, kira Tsaro na Tsaro a 800-772-1213. Har ila yau, Medicare yana da kalkuleta don taimaka muku ƙayyade cancantar ku ko lissafin ƙimar ku.



Dangantaka: Jagoran ku zuwa lokacin shiga rajista na Medicare

Medicaid

Cancantar Medicaid ya banbanta daga jiha zuwa jiha, kodayake gwamnatin tarayya tana saita mafi ƙarancin ƙimar cancantar cancantar kowace jiha dole ta bi. Medicaid yawanci ya dogara ne akan matakin samun kudin shiga, girman gida, nakasa, da sauran dalilai kamar ciki, amma waɗannan dalilai na iya ɗan ɗan bambanta tsakanin jihohi. Har ila yau, Dokar Kulawa mai arha ta kawo ingantaccen cancanta ga Medicaid, a wasu wurare, wanda kawai ke amfani da matsayin kuɗaɗen shiga. Idan kudin shiga na gidan ƙasa da 133% na matakin talauci na tarayya (amma hakika 138% saboda yadda ake lissafa shi) mutum na iya cancanta da wannan faɗaɗa Medicaid ɗin. Jihohi da yawa suna amfani da iyakar kudaden shiga daban.



Don ganin idan jihar ku ta faɗaɗa Medicaid kuma ku ga ko kun cancanci, ziyarci nan . Don tabbatar da kuɗin shigar ku yayin neman Medicaid, kuna buƙatar bayar da tabbaci. Wannan na iya kasancewa tare da takardar biyan albashi, rajistar kudin shiga na tsaro, ko wasika daga wurin mai aikin ku, misali. Akwai sauran wasu dalilai, ka'idojin cancanta, da buƙatun ƙarin bayani waɗanda za'a buƙaci yayin neman Medicaid.

Idan jihar ku bata fadada Medicaid ba, ziyarci jihar ku Yanar gizon Medicaid don ganin idan ka cancanci. Tarayya kasuwar kiwon lafiya Hakanan zai iya gaya muku abin da tsare-tsaren suka fi kyau a gare ku dangane da abubuwan ku na yau da kullun.



Zai yiwu a karɓi fa'idodin Tsaro na Zamani yayin samun Medicaid.

Shin Medicaid kyauta ne? Me game da Medicare?

Medicaid kyauta ne ko mara tsada ya danganta da jihar.

Medicare yana da ɗan ƙaramin wayo. Sai dai idan kuna da ɗan kuɗi kaɗan, akwai tsabar kuɗaɗe, biyan kuɗi, farashi, da ragi wanda dole ne a cika su.

  • Kashi na A A kyauta ne ga waɗanda suka cancanci ta tarihin aiki. Koyaya, waɗanda ke siyan cikin zasu iya biyan $ 458 / watan a cikin 2020. Hakanan akwai rarar $ 1,408 don kowane lokacin amfanin (wanda zai fara ranar da aka shigar da kai asibiti a matsayin mai jinya, ko kuma wurin kula da tsofaffi, kuma ya ƙare ne kawai lokacin da ka fita daga asibiti ko wuraren jinya na kwanaki 60 a jere), kazalika da asibiti da kwararrun masu kula da jinya yau da kullun, wanda zai iya zama daruruwan daloli a rana ba tare da inshora na kari ba. Misalan ƙarin, ko inshora na biyu, sun haɗa da (amma ba'a iyakance ga) ɗaukar fansho daga ƙungiyar kwadago ba, ko kuma manufofin Medigap da aka siya cikin sirri. Kuna iya tuntuɓar sashin inshora na jihar ku domin ƙarin sanin wane shirin Medigap ake samu a wurin ku, nawa za su kashe, da kuma wanne daga cikin ayyukan Medicare da kuma kuɗin da za su biya. Wasu mutanen da ke da Medicare suma sun cancanci Medicaid, wanda zai biya mafi yawan kuɗin raba kuɗin Medicare.
  • Sashin Kiwon Lafiya na B farashi yawanci sune $ 144.60 a kowane wata, amma na iya bambanta dangane da kudin shiga, kuma akwai 20% tsabar kudi don ayyukan likitan, sabis na marasa lafiya, da kayan aikin likita masu ɗorewa (idan sun sami amincewar Medicare) Kamar yadda yake tare da Medicare Sashe na A, inshora na biyu, Medigaps, da Medicaid na iya taimakawa ɗaukar mafi yawan kuɗin kuɗin Medicare Part B. Shirye-shiryen ajiyar kudi na Medicare, ko kuma MSPs, wadanda suka hada da QMB, SLMB, da QI-1, suma za su biya kudaden na Medicare Part B ga wadanda suka cancanci kudi. Tuntuɓi jihar ko Ma'aikatar Sabis ɗin Tattalin Arziki don ƙarin koyo game da MSPs.
  • Medicare Kashi na C , ko Amfani da Medicare, ana gudanar dashi ta hanyar inshorar mai zaman kansa don haka tsarin farashin zai banbanta tsakanin shirye-shirye.
  • Sashin Kiwon Lafiya na D , kamar sashi na C, ana gudanarwa ta hanyar masu inshora masu zaman kansu kuma farashin zasu bambanta. Wadanda suka cancanci kudi don shirin Karin Taimako na tarayya na iya samun kudin sashin su na Medicare Sashe na D (farashi, ragi, biyan kudi ko tsabar kudin) ya ragu sosai. Je zuwa ssa.gov don ƙarin koyo game da Helparin Taimako, da neman aikace-aikace. Ka'idojin cancantar samun kudin shiga na duka taimakon D na Karin D da na MSPs sunfi karimci fiye da na Medicaid.
    • Don gano wane sashi na C ko Sashe na D na shirin Medicare wanda yafi dacewa daku, ziyarci medicare.gov da amfani da kayan aikin Planer Finder.

Dangantaka: Kudin da ke hade da shirin Medicare Part D

Waɗanne manyan fa'idodi ne Medicaid ke rufewa wanda Medicare ba ta yi?

Yawancin sabis da Medicaid da Medicare suka rufe. Koyaya, akwai wasu sabis ɗin da Medicaid ke bayarwa waɗanda ba a rufe su a ƙarƙashin Medicare. Waɗannan ayyuka sun haɗa da:

  • Ayyuka masu kyau
  • Kula da hakori na yau da kullun
  • Kulawa da kulawa (kulawa ta yau da kullun watau taimako tare da Ayyukan Rayuwa na Yau da kullun [ADLs] kamar cin abinci, wanka)
  • Kulawa da kulawar gida

Sabis ɗin Medicaid na iya bambanta tsakanin jihohi. Gabaɗaya fa'idodin Medicaid sun haɗa da:

  • Sabis na asibiti da marasa lafiya, ziyarar likita, gwajin jini, x-ray, da kula da lafiyar gida

Fa'idodin aikin likita sun bambanta tsakanin Sashi na A da Sashi na B.

  • Kashi na A yana ɗaukar nauyin kula da marasa lafiya na asibiti, tsayawa na ɗan gajeren lokaci a cikin ƙwararrun wuraren kula da tsofaffi, kula da gida, da wasu ayyukan kula da lafiyar gida.

Kashi na B ya shafi kulawar da ba ta asibiti ba har da ziyarar ofis na likita, dubawa, gwaje-gwajen jini, X-ray, kayan aiki, da kuma mafi yawan marasa lafiya.