Main >> Bayanin Magunguna >> Nawa ibuprofen lafiyayye ne?

Nawa ibuprofen lafiyayye ne?

Nawa ibuprofen lafiyayye ne?Bayanin Magunguna

Idan kun taɓa kula da kanku a gida don ciwon kai ko ciwon tsoka, wataƙila kun ɗaukaibuprofen. Sanannun sanannun sunayen iri kamar Advil kuma Motrin , ibuprofen magani ne mai kashe kumburi wanda ba ya steroidal (NSAID) wanda ke magance ciwo mai zafi da zazzabi.





Kodayake ibuprofen mai ƙarfi yana samuwa ta hanyar takardar sayan magani, mutane galibi suna samo wannan maganin ne a kan-kanti kuma suna gudanar da shi yayin zaɓin su. Yawanci ɗauka ba tare da kulawar likita ba, yana da mahimmanci don tabbatar da cewa kana amfani da kwayar ibuprofen mai dacewa, musamman ma idan ya shafi yara, da sanin yiwuwar mu'amala da miyagun ƙwayoyi, da kuma sanin yanayi lokacin da ya kamata a guje shi ko kawai tare da kulawar ƙwararrun likita. (jarirai da ke ƙasa da watanni 6 kuma mai yiwuwa har su kai shekara 2, da mata masu ciki, alal misali).



Bisa lafazin karatun kwanan nan , ibuprofen shine mafi yawan NSAID wanda ke cikin yawan shaye shaye, tare da nuna karuwar ibuprofen overdoses bayan halattacciyar doka a Burtaniya a shekarar 1984. Ibuprofen amintacce ne, mai magance ciwo mai zafi don ɗauka daidai sashi. Amma ibuprofen yawan abin da ya wuce hadari yana da haɗari har ma da m.

Zamuyi bayanin yadda zaka tabbata kana amfani da wannan maganin lafiya ta hanyar fahimtar madaidaicin maganin ibuprofen lokacin magance zazzabi da ciwo ga yara da manya.

Siffofin Ibuprofen da ƙarfi

Kafin gano asalin abin da ya dace, yana da muhimmanci a fahimci nau’uka daban-daban da kuma karfin ibuprofen (ibuprofen coupons) da ake da su. Wadannan sun hada da:



  • 100 MG allunan
  • 200 MG Allunan
  • 400 MG Allunan (Rx)
  • 600 mg Allunan (Rx)
  • 800 mg Allunan (Rx)
  • 200 MG kwantena
  • 100 MG kwamfutar hannu mai taunawa
  • 100 MG a kowace 5 mL dakatar da baki (ruwa)
  • 50 MG ta 1.25 mL dakatarwar baka (ruwa mai mahimmanci ga jarirai)

Wasu nau'ikan sifofin ibuprofen na iya zama mafi kyau ga mutane daban-daban dangane da yanayin su na musamman. Saboda yara na iya samun matsala haɗiye duka kwamfutar hannu ko kwantena, ƙaramin tabo ko nau'in ibuprofen na ruwa (bayanan ibuprofen) na iya zama mafi dacewa ga yara.

Uparfin ibuprofen mai ƙarfi yana buƙatar takardar sayan magani kuma waɗanda ke da ciwo mai tsanani ko kumburi da ke haifar da takamaiman yanayin ke amfani da shi. Yanayin kiwon lafiya da aka bi da shi tare da magani-ƙarfi ibuprofen ya haɗa da dysmenorrhea (jinin haila mai raɗaɗi), osteoarthritis, da cututtukan zuciya na rheumatoid. A cikin waɗannan sharuɗɗan, ba sabon abu bane karɓar takardar ibuprofen daga likitanka don maganin ciwo.

Kuna son mafi kyawun farashi akan Ibuprofen?

Yi rajista don faɗakarwar farashin Ibuprofen kuma gano lokacin da farashin ya canza!



Sami Faɗakarwar Farashi

Mafi kyawun Ibuprofen sashi

Amfani da kowane magani ya kamata ƙaddara ta ƙwararrun likitocin kiwon lafiya kamar likitan ku ko likitan magunguna. Abubuwan da aka ba da shawara na iya bambanta da shekarun haƙuri, nauyi, tarihin likita, da kuma jerin magunguna na yanzu.

Teburin da ke ƙasa yana ba da cikakkun shawarwarin sashi da jagororin bisa yanayin, a cewar Cibiyar Kula da Magunguna ta Amurka (NLM). Abubuwan da aka tsara sun ƙayyade ga ibuprofen na al'ada kuma suna iya bambanta a ƙarƙashin wasu nau'ikan sunayen magani.



Yanayi Nagari ibuprofen sashi don manya Matsakaicin iyakar sashi na manya
Jin zafi 200-400 MG da baki kowane 4-6 hours kamar yadda ake buƙata 1200 MG kowace rana (OTC)

3200 MG kowace rana (ƙarfin sayan magani)

Zazzaɓi 200-400 MG da baki kowane 4-6 hours kamar yadda ake buƙata 1200 MG kowace rana
Dysmenorrhea (ciwon haila) 200-400 MG da baki kowane 4-6 hours kamar yadda ake buƙata 1200 MG kowace rana (OTC)



3200 MG kowace rana (ƙarfin sayan magani)

Arthritis (osteoarthritis da rheumatoid amosanin gabbai) 1200-3200 MG na magana kowace rana a yawancin allurai 3200 MG kowace rana

Siffar sashin yara na ibuprofen

Teburin da ke ƙasa yana ba da cikakkun jagororin maganin ibuprofen don ciwo da zazzabi a cikin yara, bisa ga NLM. Sashi ya bambanta duka ta nauyin yaron, kamar yadda aka jera a cikin shafi na farko, da tsari da ƙarfin ibuprofen yara , kamar yadda aka gani a ginshikan masu zuwa.

Ka tuna, mai ba ka kiwon lafiya ya kamata ya ƙayyade adadin kowane magani, musamman a jarirai.



Nauyin yara (fam) Jariri ya fadi (50 MG) Dakatar da ruwa (100 MG) Iorananan ƙaramin alluna masu taunawa (100 MG) Rubutun manya (200 MG)
12-17 lbs 1.25 ml - - -
18-23 laba 1.875 ml - - -
24-35 lbs 2.5 ml 5 ml ko 1 tsp 1 kwamfutar hannu -
36-47 laba 3.75 ml 7.5 ml ko 1.5 tsp 1.5 allunan -
48-59 lbs 5 ml 10 ml ko 2 tsp Allunan 2 1 kwamfutar hannu
60-71 lbs - 12.5 ml ko 2.5 tsp 2.5 allunan 1 kwamfutar hannu
72-95 lbs - 15 ml ko 3 tsp 3 allunan 1-1.5 Allunan
96 + laba - 17.5-20 ml ko 4 tsp 3.5-4 Allunan Allunan 2

Bai kamata ayi amfani da Ibuprofen a cikin yara yan ƙasa da watanni shida ba sai dai in likitan yara ne ya ba da umarni. Mitar don maimaita allurai da aka lissafa a sama shine kowane shida zuwa takwas hours. Yin allurai don aunawa sun fi cokulan gida daidai.

Sami katin rangwame na kantin magani



Nawa ibuprofen lafiyayye ne?

Haɗarin haɗarin ɗibar ibuprofen na dogaro ne da kashi, in ji Taylor Graber, MD, masanin maganin sa ido a ASAP IVs a San Diego, California. A cikin manyan ƙwayoyi, za a iya samun manyan matsalolin tsarin juyayi kamar kamuwa da cuta (neurotoxicity), ƙananan hawan jini (hypotension), ƙarancin zafin jiki (hypothermia), da sauran matsaloli na rayuwa mai tsanani. Wannan ba kasafai ake samun sa ba a cikin manya ba da wuce gona da iri ba.

Shan ibuprofen ko wasu nau'ikan NSAIDs na iya haifar da mummunan sakamako kamar haɗarin haɗarin mummunan cututtukan zuciya da na ciki kamar cututtukan zuciya, cututtukan zuciya, ciwon zuciya, cututtukan koda, zub da jini, ulceration, da hujin ciki ko hanji. Waɗannan abubuwan na iya zama na mutuwa, don haka yana da mahimmanci a san yawan ibuprofen da yake da haɗari don ɗauka don kauce wa haɗarin waɗannan illolin da ba a so. Don kauce wa illolin ibuprofen, likitanku na iya ba da shawarar Tylenol (acetaminophen) maimakon an NSAID .

Sauran babban tasirin da aka gani daga amfani da ibuprofen na dogon lokaci shine kan rushewar jinin koda, wanda zai iya bayyana a matsayin lahani na koda da haɓaka a cikin creatinine, amma zai iya zama mai yuwuwa sosai idan ba a tantance wannan rushewar da wuri ba, in ji Dokta Graber.

Ibuprofen sakamako masu illa

Shan ibuprofen da yawa na iya haifar da mummunar illa ga kowa, kamar:

  • Ciwan zuciya ko rashin narkewar abinci
  • Cutar ciki (watau ciwon ciki, tashin zuciya, amai, gudawa)
  • Fitsari mai duhu
  • Rashin numfashi
  • Gajiya

Don guje wa tasirin gajere ko na dogon lokaci na shan ibuprofen mai yawa, kar a ɗauki fiye da shawarar da aka ba ka. Matsakaicin matsakaicin iyakar yau da kullun ga manya shine 3200 MG. Kar ka ɗauki fiye da 800 MG a cikin kashi ɗaya. Yi amfani kawai da ƙaramin ƙarami da ake buƙata don rage kumburi, zafi, ko zazzaɓi.

Nauyin yaron ya ƙayyade maganin ibuprofen ga yara. Tabbatar kun auna allurai a hankali kuma kar ku ba da fiye da shawarar da aka bayar don nauyin ɗanku. Idan kana da wasu tambayoyi game da maganin ibuprofen don kanka ko yaro, tuntuɓi likitan ku ko likitan magunguna.

Ibuprofen hulɗa

Yi hankali ta hanyar la'akari da abubuwan da ya kamata ka guji yayin shan ibuprofen. Misali, shan giya yayin shan ibuprofen na iya zama haɗari saboda yana iya ƙara haɗarin zubar da ciki. Hakanan kada a sha NSAIDs kamar ibuprofen yayin samar da ruwan nono ko yayin juna biyu, musamman a lokacin na uku, saboda za su iya canza aikin prostaglandins da haifar da rikice-rikice yayin ci gaban tayi da haihuwa.

Ibuprofen na iya samun sakamako mai illa saboda takamaiman hulɗa da miyagun ƙwayoyi tare da:

  • Asfirin *
  • Warfarin (samo takardun shaida na Warfarin | Bayanin Warfarin)
  • Methotrexate (samo takardun shaida na Methotrexate | Bayanai na Methotrexate)
  • Antihypertensives (ACE masu hanawa, ARBs, beta blockers, diuretics)
  • SSRIs / SNRIs
  • Lithium(nemo takardun shaida na Lithium | Bayanin Lithium)
  • Cyclosporine(nemo takardun shaida na Cyclosporine | Bayanin Cyclosporine)
  • An gyara shi

* Shan ibuprofen hade da asfirin na iya zama mai hadari musamman idan kana shan maganin asirin don hana bugun jini ko bugun zuciya. Ibuprofen na iya sa aspirin ya zama ba shi da tasiri sosai wajen kare tsarin jijiyoyinka.

Lineashin layi

Dukda cewa wasu daga cikin wadannan illolin suna da matukar mahimmanci kuma harma da mutuwa, yana da mahimmanci a tuna cewa wadannan sune mawuyacin yanayi na sakamakon da ake samu na shan ibuprofen da yawa.

Gabaɗaya, NSAIDs na kowa ne kuma an haƙura dasu sosai, kuma mummunan sakamako yana da matukar wuya tare da amfani da al'ada, in ji Dr. Graber.

Ibuprofen magani ne na kan-kan-kanta don ingantaccen magani da kuma kula da kumburi, zafi, da zazzaɓi ga yara da manya. Muddin ana amfani da shi ta hanyar da ta dace ta hanyar amfani da madaidaicin sashi kuma don alamun da suka dace, ibuprofen babban zaɓi ne na maganin lafiya.

Albarkatun maganin ibuprofen: