Main >> Bayanin Magunguna >> Sumatriptan sakamako masu illa da yadda za a guje su

Sumatriptan sakamako masu illa da yadda za a guje su

Sumatriptan sakamako masu illa da yadda za a guje suBayanin Maganin Sumatriptan yana magance ƙaura mai saurin gaske da ciwon kai na tari amma magani na iya zuwa tare da illa

Sumatriptan sakamako masu illa | M sakamako masu illa | Har yaushe tasirin sakamako zai wuce? | Gargadi | Abubuwan hulɗa | Yadda ake kauce wa illoli

Sumatriptan succinate magani ne na kwaya wanda aka yi amfani dashi don maganin matsanancin ciwon kai da ciwon kai. Alamar cutar ta migraine saboda fadada jijiyoyin jini a kai ne lokacin da jijiyoyin cutar suka yi yawa. Magunguna kamar sumatriptan, wanda aka sani da masu sihiri ko masu karɓa na 5HT, suna taimakawa bayyanar cututtuka ta ƙaura ta hanyar matse jijiyoyin jini a kai.Mutane da yawa suna samun taimako mai mahimmanci daga alamun ƙaura ta amfani da sumatriptan a cikin sifofinsa daban-daban, amma wannan magani bai dace da kowa ba. Sakamakon sakamako na iya zama wani lokaci mai tsanani, kuma sumatriptan na iya ƙara ɓar da yanayin yanayin kiwon lafiya ko yin ma'amala da wasu magunguna da ake sha.Dangantaka: Learnara koyo game da sumatriptan

Sakamakon illa na yau da kullun na sumatriptan

Kamar dukkanin magunguna, sumatriptan na iya haifar da sakamako mara illa. Abubuwan da zasu iya haifar da illa zai dogara ne akan yadda ake ɗaukar sumatriptan: azaman kwamfutar hannu, feshin hanci, ƙurar hanci, ko allurar subcutaneous. Sakamakon sakamako gama gari ga dukkan tsare-tsare na sumatriptan sun hada da: • Jin daɗin al'ada
 • Ingonewa ko ƙwanƙwasawa a hannu ko ƙafa
 • Jin zafi ko sanyi akan fata
 • Wuya, makogwaro, ko zafi / muƙamuƙi na jaw
 • Ciwon kirji ko matsewa
 • Jin nauyi
 • Gajiya

Bugu da kari, allurai sumatriptan Hakanan yana iya haifar da sakamako masu illa kamar:

 • Dizziness ko vertigo
 • Flushing
 • Allura shafin martani
 • Bacci

Lokacin da aka ɗauka azaman fesa hanci ko foda, sumatriptan yana haifar da ƙarin illa masu illa sosai:

 • Mara kyau ko sabon abu dandano
 • Ciwan
 • Hancin rashin lafiya na hanci
 • Hancin hanci ko toshewar hanci
 • Dizziness ko vertigo

M sakamako masu illa na sumatriptan

Saboda sumatriptan yana matse jijiyoyin jini, yana iya haifar da mummunan illa har ma da barazanar rai wanda ke haifar da zuciya da jijiyoyin jini, harma da tsarin jikin da suke tallafawa. Yawancin illoli masu haɗari da yawa suna faruwa ne saboda jujjuyawar jijiyoyin jini, wanda ake kira vasospasms. Babban tasirin illa na Sumatriptan sun hada da: • Hawan jini ciki har da rikicin hawan jini (hawan jini sama da 180/120 mmHg)
 • Spasms na wadatar jini (jijiyoyin jini vasospasm ko angina Prinzmetal)
 • Heartananan matsalolin zuciya kamar:
  • Achananan tachycardia (saurin bugun zuciya na zuciya)
  • Fibrillation na Ventricular (ƙananan ƙwanƙwasa na zuciya)
  • Arrhythmias (bugun zuciya mara tsari)
  • Ciwon zuciya
  • Mutuwar nama na zuciya (myocardial ischemia)
 • Cerebrovascular matsaloli kamar:
  • Zub da jini a cikin kwakwalwa (zubar jini na kwakwalwa ko zubar jini na subarachnoid)
  • Buguwa
 • Matsalar jirgin ruwa kamar:
  • Mutuwar kyallen takarda saboda toshewar jijiyoyin jiki zuwa gaɓɓɓai (jijiya na jijiyoyin jijiyoyin jiki), tsarin narkewar abinci (ischemia na hanji), ko baƙin ciki (cututtukan ɓaure)
  • Rashin gani ko makanta
  • Raynaud ta ciwo
 • Kamawa
 • Ciwon Serotonin
 • Maganin-yawan amfani da ciwon kai
 • Matsanancin rashin lafiyan ciki harda anaphylaxis da angioedema

Yaya tsawon tasirin tasirin sumatriptan zai wuce?

Sumatriptan magani ne mai gajeren aiki tare da rabin rai na kusa awa biyu . Za a tsabtace kashi na sumatriptan daga jiki cikin awanni 10. Orananan illolin lalacewa galibi za su shuɗe daga nan. Wasu sakamako masu illa, kamar ciwon serotonin ko ciwon kai-yawan amfani da magani, zasu buƙaci a dakatar da sumatriptan aƙalla na ɗan lokaci. Saukewa na iya ɗaukar fewan kwanaki. Seriousarin cututtukan da ke tattare da cututtukan jijiyoyin jini, kamar su bugun jini, bugun zuciya, ko mutuwar nama (ischemia), na iya haifar da rashin lafiya ko ma yanayin kiwon lafiya na tsawon rai.

Sumatriptan sabawa & gargadi

Sumatriptan baya haifar da dogaro na zahiri ko na hankali. Koyaya, yawan amfani da sumatriptan ko kowane magani na ciwon kai na iya haifar da ciwon kai mai yawan shan magani (MOH), yanayin da ciwon kai yana ƙaruwa cikin ƙarfi da ƙarfi , samar da mummunan zagaye na shan magunguna fiye da sauƙin ciwon kai.

Moreauka fiye da shawarar da aka ba da shawarar ya kamata a guje shi koyaushe. Sumatriptan yana taƙaita jijiyoyin jini, don haka yawan zafin jiki na iya haifar da rawar jiki, rage numfashi, asarar daidaituwa, matsalolin hangen nesa, ko kamuwa. Jiyya don yawan abin sama ya ƙunshi kulawa da lura na aƙalla awanni 10.Sumatriptan yana da tasiri kuma wani lokacin tasirin tasirin akan jijiyoyin jini ne, saboda haka mutane da yawa bazai iya shan shan magani ba, gami da yara shekaru 17 ko youngeran shekaru. Mutanen da suka wuce shekaru 65, duk da haka, na iya ɗaukar sumatriptan a allurai na yau da kullun, kamar yadda mutanen da ke da matsalar koda (rashin lahani) ko tare da larurar hanta mai sauƙi zuwa matsakaici (cututtukan hanta).

Mutanen da ke nuna abubuwan haɗari ga cututtukan zuciya kamar hawan jini, hawan jini mai yawa, ciwon sukari, nauyi mai yawa, shan sigari, ko tarihin iyali na cutar zuciya bai kamata a ba su sumatriptan ba har sai cikakken binciken zuciya ya ƙudurta cewa zuciya tana cikin ƙoshin lafiya. Ciki, shayarwa, da duk wani tarihi na kamuwa suma dalilai ne da za ayi taka tsan-tsan game da shan sumatriptan.Saboda illolin illa masu haɗari, mutane ba za su taɓa ɗaukar sumatriptan da:

 • Matsalar zuciya ko tarihin matsalolin zuciya
 • Tarihin matsalolin cututtukan zuciya (bugun jini) gami da hare-haren wuce gona da iri (TIA)
 • Karkatar da jijiyoyin jini zuwa hannaye, kafafu, koda, ko ciki (cututtukan jijiyoyin jiki)
 • Rashin hauhawar jini (hauhawar jini)
 • Migunƙarar ƙaura ko ƙaura tare da ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa (ƙauraran ƙaura)
 • Ciwon hanji na Ischemic
 • Ciwon hanta mai tsanani
 • Rashin hankali ga miyagun ƙwayoyi

Dikita na iya taimakawa wajen ganowa idan ƙaura ta ƙaura ko ƙaura tare da aura. An taɓa yin imani da cewa waɗannan ƙaura ne suka haifar da ƙarancin jijiyoyin, don haka masu ɓata hanya, waɗanda ke matse jijiyoyin har ila yau, ana kiyaye su azaman magani ga waɗannan nau'in ƙaura.Sumatriptan hulɗa

Hada sumatriptan tare da wasu nau'ikan kwayoyi na iya haifar da illa, wasu masu barazanar rayuwa, kamar hawan jini, kwangilar jijiyoyin jini (vasospasms), ko ciwon serotonin.

Saboda haɗarin ma'amala da miyagun ƙwayoyi masu haɗari, ba a taɓa ɗaukar sumatriptan da: • MAO masu hanawa (MAOIs) kamar Marplan (isocarboxazid), phenelzine, tranylcypromine, linezolid, isoniazid, procarbazine, da selegiline
 • Sauran maimartaba kamar naratriptan, almotriptan, rizatriptan, zolmitriptan, eletriptan, ko frovatriptan
 • Ergot ƙwayoyin ƙaura kamar ergotamine, dihydroergotamine, methysergide, ko methylergonovine

Saboda illolin da ke tattare da illa, hada sumatriptan tare da sauran takardar sayan magani ta yau da kullun ko magungunan kan-kangi na iya bukatar taka tsantsan:

 • Magungunan serotonergic: Magunguna kamar sumatriptan waɗanda ke ɗaga matakan serotonin a cikin kwakwalwa ana kiransu magungunan serotonergic. Yawancin serotonin da yawa, kodayake, na iya zama mai cutarwa da haifar da cututtukan serotonin . Wannan yanayin na iya zama daga wata matsala da ba za a iya lura da ita ba har zuwa mai barazanar rai. Masu ɗaukar hoto da kansu kawai ba safai ke haifar da cutar serotonin ba. Koyaya, haɗuwa da kwayoyi biyu ko fiye na serotonergic na iya haɓaka haɗarin ciwon serotonin sosai. Magungunan serotonergic da ya kamata a guji yayin shan sumatriptan sun hada da antidepressants, antipsychotic magunguna, maganin bipolar cuta, amphetamines, magungunan kashe opioid, magungunan kamuwa, wasu magungunan tari, da kwayoyi masu maganin alamun cutar ta Parkinson.
 • Abubuwan da aka samo daga Ergot: Sumatriptan bai kamata a haɗashi da magungunan ɓata ba, amma nau'ikan ƙwayoyi da yawa sun samo asali ne kuma yana iya buƙatar a guje su. Kamar yadda yake tare da magungunan serotonergic, haɗa sumatriptan tare da ergot ya haifar da haɗarin cutar serotonin tare da baƙin ciki ko asarar daidaituwa.
 • Imarfafawa: Sumatriptan yana sa jijiyoyin jiki su rage, yana kara hawan jini. A zahiri, sumatriptan da aka ɗauka da kansa zai iya haifar da rikici na hauhawar jini, gaggawa na likita wanda hauhawar jini tayi ƙarfi sosai. A saboda wannan dalili, ba kyau ba ne a haɗa sumatriptan da abubuwan kara kuzari. Magunguna kamar su amfetamines, wakilai masu farkawa, magungunan ADHD, masu saurin narkewar hanci, masu shan iska, da masu hana ci abinci suma suna daga hawan jini, don haka haduwar na iya zama mai hadari. Hakanan, an shawarci mutane da kar su wuce gona da iri kamar maganin kafeyin a ranakun da suka sha wani sumatriptan.
 • Sauran kwayoyi masu tayar da jini : Sauran kwayoyi masu tayar da jini ya kamata suma a kiyaye ko a kula dasu. Wadannan sun hada da NSAIDs, magungunan hana daukar ciki, magungunan jin kai (kamar su epinephrine), da magungunan rage nauyi.
 • Magungunan jini: Saboda sumatriptan yana tayar da hawan jini, tasirin kwayoyi masu saukad da hawan jini zai zama matsala yayin shan sumatriptan.
 • Damuwa: Sumatriptan na iya haifar da sakamako masu illa kamar su bacci, jiri, ko rashin daidaituwa. Wannan na iya zama babbar matsala lokacin tuki ko shiga cikin ayyukan haɗari. Rashin lalacewar ƙwayoyi na iya zama da damuwa lokacin da aka haɗa sumatriptan tare da masu damuwa kamar giya, abubuwan kwantar da hankali, benzodiazepines, barbiturates, da magungunan kamawa.

Yadda za a guje wa tasirin tasirin sumatriptan

Sumatriptan na iya kawo karshen hare-haren ƙaura a cikin mutane da yawa, amma illolin haɗari ne koyaushe. Akwai, duk da haka, wasu jagororin jagororin da zasu iya taimakawa rage girman yiwuwar illolin cutarwa yayin taimakawa don haɓaka fa'idodin sumatriptan.

1. Faɗa wa likita duk yanayin lafiya da magunguna

Kafin a tsara sumatriptan, gaya wa likita ko likitan kiwon lafiya game da:

 • Duk wani yanayin kiwon lafiya na yanzu, musamman matsalolin zuciya, matsalolin wurare dabam dabam, hawan jini, hauhawar cholesterol, ciwon suga, matsalolin koda, ko matsalar hanta
 • Duk wani tarihin kamawa
 • Duk wani tarihin iyali na matsalolin zuciya ko bugun jini
 • Ciki, jinya, ko kowane shirin ciki
 • Shan taba
 • Duk magunguna da magunguna, kari, da magungunan tsirrai da ake karba, musamman monoamine oxidase inhibitors (MAOIs), tricyclic antidepressants, SSRIs (zababbun serotonin reuptake inhibitors), ko SNRIs (zababbun serotonin da norepinephrine reuptake inhibitors)

2. sumauki sumatriptan kamar yadda aka umurta

Theauki kashi kamar yadda aka tsara. Kar a ƙara ko canza sashi. Fiye da duka, kar a ɗauki fiye da allurai biyu a cikin awanni 24 kawai. Idan kashi na farko baya aiki kwata-kwata, kar a sha kashi na biyu har sai ka tuntubi likita ko wasu kwararrun likitocin. Akwai yiwuwar cewa alamun cutar ba sa haifar da ƙaura.

3. Fahimci umarnin dosing

Tabbatar da fahimta da ƙwarewar umarnin don shan sumatriptan kashi. Duk da yake yana da sauƙin ɗaukar allunan sumatriptan, wasu tsare-tsaren na iya zama ɗan rikitarwa ko rikicewa don ɗauka. Lokacin da aka fara yin amfani da sumatriptan, mai ba da sabis na kiwon lafiya zai iya nuna hanyar da ta dace don ɗaukar kashi. Wasu lokuta majiyyata za su sha kashi na farko a ofis a ƙarƙashin kulawar ƙwararren likita. Ko da tare da zanga-zanga, yana da kyau koyaushe a sake nazarin cikakkun bayanai kuma sau da yawa kwatancen kwatankwacin da ke zuwa tare da maganin a kai a kai don tabbatar an ɗauke shi daidai.

4. doseauki sumatriptan da zaran alamun sun fara

Ana iya ɗaukar Sumatriptan a kowane lokaci lokacin da bayyanar cututtuka na ƙaura gogewa ne, amma yana da tasiri sosai wajan kiyaye alamomin lokacin da aka kai su kusa da farkon bayyanar cututtukan.

5. Kar a sha sumatriptan ko wasu magunguna na ƙaura sama da sau 10 a wata

Mutanen da ke amfani da sumatriptan da sauran takaddun magani ko magunguna na ƙaura na 10 ko sau da yawa a kowane wata suna cikin haɗarin ciwon kai-yawan amfani da magunguna. Idan ciwon kai sau huɗu ko sama da haka kowane wata, nemi shawarar likita daga likita ko wasu ƙwararrun likitocin kiwon lafiya kafin shan magani da yawa.

6. Guji haɗari ko hadaddun ayyuka

Sumatriptan na iya haifar da bacci kuma ya shafi daidaituwa. Lokacin fara ɗaukar sumatriptan, guji tuki ko ayyukan da suke da haɗari ko buƙatar mai da hankali. Da zarar tabbataccen cewa sumatriptan baya haifar da lahani, shiga cikin waɗannan ayyukan a hankali duk lokacin da aka sha kashi. Guji barasa ko kowane magani wanda ke haifar da bacci ko rashin lafiya bayan shan kashi na sumatriptan.

7. Guji yawan shan abubuwan kara kuzari

Don rage haɗarin cutar hawan jini, kar a shawo kan abubuwan kara kuzari kamar su maganin kafeyin lokacin da aka sha wani sumatriptan.

Albarkatun: