Main >> Bayanin Magunguna >> Ambien sakamako masu illa da yadda za a guje su

Ambien sakamako masu illa da yadda za a guje su

Ambien sakamako masu illa da yadda za a guje suBayanin Magunguna

Ambien sakamako masu illa | Rashin ƙwaƙwalwar ajiya | Mafarki | Ambien vs. Ambien CR sakamako masu illa | Har yaushe tasirin sakamako zai wuce? | Gargadi | Janyewa | Doara yawan aiki | Abubuwan hulɗa | Yadda ake kauce wa illoli





Ambien (zolpidem tartrate) magani ne mai ɗauke da suna mai ɗauke da bacci wanda ake amfani dashi don maganin lokaci-lokaci rashin bacci . Ambien yana rage adadin lokacin da yake dauka don yin bacci kuma yana ƙara tsawon lokacin bacci. Kamar yadda yake tare da duk magungunan kwantar da hankali, yana da mahimmanci a fahimci tasirin tasirin kwayoyi, gargaɗi, da hulɗar miyagun ƙwayoyi kafin shan magani.



GAME: Learnara koyo game da Ambien | Samu rangwamen Ambien

Sakamakon illa na yau da kullun na Ambien

Abubuwan da suka fi dacewa na Ambien sune:

  • Ciwon kai
  • Bacci
  • Dizziness
  • Ciwan
  • Maganin rashin lafiyan
  • Ciwon tsoka
  • Ciwon baya
  • Tashin hankali
  • Shaye-shayen maye (jin magani)
  • Cunkoson Sinus
  • Cutar hanci
  • Energyananan makamashi
  • Matsalar ƙwaƙwalwa
  • Rashin hankali
  • Bakin bushe
  • Gudawa
  • Matsalar hangen nesa
  • Duban gani
  • Jan ido
  • Matsalar hankali
  • Matsaloli
  • Haskewar kai
  • Maƙarƙashiya

Yawancin waɗannan illolin na ɗan gajeren lokaci ne kuma zasu ragu cikin hoursan awanni zuwa yini bayan shan Ambien.



Babban illa na Ambien

Ambien yana jinkirta kwakwalwa, don haka illolin mafi girma na Ambien suna da alaƙa da tasirin sa akan kwakwalwa. Wadannan sun hada da:

  • Hadaddun halayen bacci (yin bacci, tuki, da sauransu)
  • Washegari rashin tabin hankali
  • Rikicewa da tsananin rudani
  • Mafarki
  • Bacin rai
  • Laifin kashe kai
  • Matsanancin rashin lafiyan jiki kamar saukad da bugun jini (anaphylaxis), gajeren numfashi, ko rufe hanyar iska
  • Dogaro, zagi, da janyewa

Ambien ya hada da gargadin baki-akwatin na FDA don halayen bacci mai rikitarwa-ayyukan farkawa na yau da kullun da ake yi yayin barci kamar yin bacci, tuki-bacci, girkin bacci, ko makamantan ayyuka. Hadadden halayen bacci da zolpidem ke haifarwa na iya haifar da rauni, mutuwa, har ma kisan kai . Ambien za'a dakatar dashi nan da nan idan aka sami rikitattun halayen bacci yayin shan magani.

Saboda haɗarin dogaro da cin zarafi, Ambien an sanya shi a matsayin abu mai sarrafawa ta Enungiyar Enarfafa Magunguna (DEA). Ba a yarda da amfani da shi na dogon lokaci ba. Hakanan, cutar zolpidem tana ƙara ɓata rai, don haka bai kamata mutane masu baƙin ciki su ɗauke Ambien ba.



Mutanen da ke shan maganin bacci na likita na iya zama sau uku zuwa biyar mai yuwuwar mutuwa ko kamuwa da cutar kansa fiye da mutanen da ba sa shan maganin bacci. Ba a fahimci dalilan hakan ba sosai. Koyaya, haɗarin yana dogaro ne da kashi, don haka ya zama mafi ƙanƙanci ga mutanen da ke shan maganin bacci sau da yawa kaɗan kawai a shekara.

Ambien ƙwaƙwalwar ajiya

A cikin gwaji na asibiti , Ambien ya samar da ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ajiya mai mahimmanci a cikin ƙasa da 1% na marasa lafiya da ke shan maganin da aka ba da shawarar.

Lokacin da cutar zolpidem ke shafar ƙwaƙwalwar ajiya, marasa lafiya basa rasa abubuwan da suke ciki. Madadin haka, kwakwalwa ta rasa ikon kirkirar sabbin abubuwan tunani, wani yanayi da ake kira anterograde amnesia. Yayinda mahimmancin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar asibiti ke da wuya, kusan duk wanda ya ɗauki Ambien zai dandana wasu ƙananan ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa . Abubuwan da ke faruwa na ɗan lokaci ne, kuma ƙwaƙwalwar ajiya tana haɓaka lokacin da aka dakatar da maganin.



Hakanan Ambien yana da alaƙa da haɗarin kamuwa da cutar mantuwa - ci gaba da lalacewa cikin aikin hankali - ga tsofaffi. Saboda wannan da wasu dalilai, shawarar da aka ba tsofaffi shine rabin yawan manya.

Ambien hallucinations

A cikin gwaji na asibiti , ƙasa da 1% na marasa lafiya sun ba da rahoton abubuwan gani ko na gani (ƙage na ƙarya). Mutane da ke fama da cututtukan jijiyoyin jiki na yau da kullun suna iya faruwa game da mafarki, kamar ƙarancin rashin kulawa da hankali (ADHD), rashin lafiya ta hankali, ko amfani da wasu kwayoyi masu canza tunani. Ra'ayin maimaita yara ya fi yawa tsakanin yara da tsofaffi fiye da manya.



Akwai wasu lokuta inda marasa lafiya da ke shan zolpidem suka dandana delirium , ma'ana, tsananin rudani, rikicewa, da kuma tunanin mafarki. Rashin hankali da Ambien ya haifar, duk da haka, yana da tasiri mai tasiri sosai kuma yana da iyakance ga tsofaffi.

Ambien vs. Ambien CR sakamako masu illa

Ambien za'a iya ɗauka cikin sakin kai tsaye (Ambien) ko kuma tsarin sakewa ( Ambien CR ). Sanarwa da gaggawa Ambien an tsara shi don taimakawa mutane suyi bacci da daddare, amma Ambien CR an shirya shi ne don taimakawa mutane suyi bacci kuma suyi bacci cikin dare. Ya haɗu da daidaitaccen kashi na sakin Ambien kai tsaye tare da ƙaramin kashi na fadada-sakin Ambien.



Saboda Ambien CR ana sake shi a hankali cikin jiki, yana haifar da daɗaɗan tasirin saura ranar da aka sha shi. Wannan ya haɗa da lahani na ƙwaƙwalwa, rashin ƙwaƙwalwar ajiya, da kuma rashin daidaito. Marasa lafiya da ke ɗaukar Ambien CR su guji ayyukan gobe don buƙatar faɗakarwar hankali kamar tuki ko injunan aiki.

Ambien vs. Ambien CR sakamako masu illa na yau da kullun
Sakamakon sakamako Ambien Ambien CR
Ciwon kai + +
Bacci + +
Baccin rana da rashin tabin hankali +
Dizziness + +

Har yaushe tasirin tasirin Ambien zai wuce?

Ambien yana saurin motsa jiki kuma ya faɗi zuwa matakan da ba za a iya ganowa a cikin jini ba ƙasa da yini. Doananan allurai, duk da haka, na iya zama a cikin tsarin na tsawon kwanaki uku. Sakamakon sakamako yawanci baya wuce tsawon waɗannan lokutan.



Idan ana amfani da Ambien akai-akai ko a cikin allurai masu yawa, alamun cirewa na iya farawa shida zuwa takwas bayan an daina amfani da miyagun ƙwayoyi kuma zai ɗauki tsawon mako ɗaya zuwa biyu.

Shawarwarin Ambien & gargadi

Masu ba da kiwon lafiya sun ba da umarnin Ambien a hankali kuma za su kula da marasa lafiya a hankali. Yawancin tutoci masu launin ja na iya sa mai ba da sabis na kiwon lafiya ko dai ya guji rubuta maganin a farkon fari ko kuma dakatar da takardar da ake da ita, kamar su halayyar bacci mai rikitarwa, halayen rashin lafiyan, damuwa, mawuyacin yanayin kiwon lafiya, tarihin shan kwayoyi, da sauran yanayin da ake ciki.

Hadaddun halayen bacci

Saboda Ambien na iya haifar da hadadden halayen bacci masu haɗari kamar yin bacci, tuki-bacci, cin abinci, da kuma rikicewar bacci makamancin haka, ba a ba Ambien wa marasa lafiya waɗanda suka sami rikitattun halayen bacci ba. Ambien za a dakatar da shi nan take a farkon matakin hadaddun halayen bacci.

Maganin rashin lafiyan

Ambien kuma za a dakatar da shi idan ya haifar da mummunar rashin lafiyan da ke tattare da anafilaxis - faduwar jini kwatsam-ko angioedema (kumburin fata), yanayin da ke cike da alamun alamomin kamar matsalar numfashi da toshewar hanyar iska.

Bacin rai

Ambien na iya kara bayyanar cututtukan ciki, don haka za'a tsara shi tare da taka tsantsan ga marasa lafiya masu fama da baƙin ciki. Kari akan haka, Ambien na iya mu'amala da wasu magungunan rage zafin jiki (SSRIs da masu hana MAO), don haka ana bukatar a canza wadannan magungunan.

Conditionsarƙashin yanayin kiwon lafiya

Matsaloli tare da yin bacci ko yin bacci galibi alama ce ta wata cuta ta tabin hankali ko rashin lafiyar jiki. Ambien bazai zama maganin da ya dace ba idan za'a iya magance yanayin da ke ciki. Ambien, don haka, ba a ba shi izini ba har sai an yi cikakken bincike na jiki da na ƙwaƙwalwa.

Yanayin likita

Ambien yana jinkirin numfashi, don haka marasa lafiya da ke fama da matsalar numfashi irin su cututtukan huhu da ke ci gaba (COPD), myasthenia gravis, ko kuma rashin bacci na iya buƙatar kariya ta musamman.

Mutanen da ke da cutar hanta, cutar myasthenia, cutar numfashi, ko tarihin shan kwayoyi ko rashin tabin hankali na iya zama ba 'yan takarar da suka dace da Ambien ko Ambien CR ba. Ambien za a ba shi umarni tare da taka tsantsan a ƙaramin kashi don tsofaffi, mata, yara, da marasa lafiya marasa ƙarfi.

Ciki da shayarwa

Zolpidem zai haye mahaifa ya shiga jinin ɗan tayi. Yaran da aka haifa na iya fuskantar baƙin ciki na numfashi, tashin hankali, ƙarancin tsoka, da kuma bayyanar cututtuka idan an ɗauki Ambien a ƙarshen ciki. Hakanan jariran da ke shayarwa suna fuskantar ƙaramin Ambien a cikin ruwan nono. Masu ba da kiwon lafiya suna da hankali game da amfani da zolpidem a cikin watanni uku na ciki ko kuma a cikin matan da ke jinya.

Ambien janyewa

Lokacin amfani dashi kamar yadda aka umurta, Ambien yana haifar da dogaro da janyewa a ƙasa da 1% na marasa lafiya bisa ga gwajin asibiti da kuma bayan kasuwa . Koyaya, idan ana amfani da Ambien akai-akai ko a cikin manyan allurai, dogaro da janyewa suna iya yuwuwa.

Bayyanar alamun cutar na iya zama mai sauƙi ko mai tsanani dangane da yawan shan Ambien da kuma yadda aka dakatar da maganin cikin sauri. Wadannan alamun zasu iya farawa cikin aan awanni kaɗan na dakatar da maganin ba zato ba tsammani, rage sashi, ko rasa kashi. Kwayar cututtukan sun hada da rashin bacci (rashin bacci mai dawowa), damuwa, sha'awar kwayoyi, bacin rai, tsokana, canjin yanayi, rawar jiki, kasala, fargaba, da saurin bugun zuciya. Mafi mahimmancin alamun janyewar shine kamuwa.

Ambien yawan abin sama

Ambien magani ne mai hadari lokacin da aka sha shi a sashi na 5 MG zuwa 10 MG a cikin lokaci guda 24. Ambien yawan abin sama (70 MG a cikin awanni 24) ko haɗa Ambien tare da masu damuwa iri ɗaya na iya haifar da haɗari da yiwuwar sakamako mai illa. Ambien da farko yana jinkirta kwakwalwa, saboda haka yawan abin da ya wuce kima na iya haifar da rikicewa, rashin hankali, rashin hankali, ko suma. Hakanan yana rage bugun zuciya da numfashi, sakamako mai illa ga rayuwa. Ambien wuce gona da iri an san shi da haifar da asarar rayuka.

Ambien hulɗa

Ambien ana ɗauke shi mai juyayi (CNS) mai ɓacin rai, ma'ana, yana rage kwakwalwa. Ambien na iya haɓaka kwantar da hankali, ƙarancin motsa jiki, da kuma illa masu illa na wasu masu damun CNS ko akasin haka. A saboda wannan dalili, masu ba da sabis na kiwon lafiya za su yi ƙoƙari su guji haɗa Ambien tare da wasu masu baƙin ciki na CNS kamar:

  • Barasa, marijuana , cannabinoids, melatonin kari, valerian tushen, ko kava
  • Antihistamines kamar promethazine, azelastine, ko doxylamine
  • Barbiturates kamar su sinadarin juzu'i, butalbital, ko butabarbital
  • Narcotics (opioids) kamar codeine, hydrocodone, ko oxycodone
  • Magungunan bacci kamar Belsomra (suvorexant), zaleplon, ko Dayvigo (lemborexant)
  • Benzodiazepines kamar su alprazolam, diazepam, temazepam, ko lorazepam
  • Relaxarfafa tsoka kamar orphenadrine, baclofen, ko chlorphenesin
  • Magungunan damuwa kamar buspirone
  • Magungunan ciwo na jijiya kamar gabapentin ko pregabalin
  • Magungunan tashin zuciya kamar metoclopramide, alizapride, ko droperidol
  • Anticonvulsants kamar su carbamazepine, rufinamide, ko valproic acid
  • Magungunan cututtukan Parkinson kamar pramipexole, ropinirole, rotigotine, ko piribedil
  • Wasu antipsychotic magunguna kamar su levomepromazine, methotrimeprazine, haloperidol, ko blonanserin
  • Da maganin narcolepsy Xyrem (sodium oxybate)

Idan ba za a iya kauce wa amfani da sauran masu damuwa na CNS ba, za a iya rage yawan Ambien ko kuma za a iya canza sauran takardun. Lokacin shan Ambien, marasa lafiya kada su sha baƙin ciki na CNS ko barasa kusa da lokacin bacci. Hada Ambien da magungunan antihistamines irinsu Benadryl (diphenhydramine) shima zai ƙara haɗari da tsananin tasirin tasirin Ambien.

Ambien zai haɓaka sakamako masu illa da yawan guba na zaɓin maganin serotonin reuptake inhibitors (SSRIs), magungunan da aka saba ba su don magance baƙin ciki. Bugu da ƙari, likita mai ba da izini na iya canza magani ko rage ƙimar Ambien. MAO masu hanawa, wani rukuni na maganin rage damuwa wanda ya hada da Marplan (isocarboxazid) da Nardil (phenelzine), zai rage tasirin Ambien, don haka likitan da ke ba da umarnin zai buƙaci saka idanu kan maganin.

Wasu kwayoyi, musamman magungunan rigakafi na rigakafi, ƙara ƙarfin jiki na narkewa da kuma kawar da Ambien daga jiki. Wadannan kwayoyi suna rage karfin jini da tasirin Ambien. Wasu daga cikin sanannun sune Taflinar (dabrafenib), Tibsovo (ivosidenib), Balversa (erdafitinib), Lorbrena (lorlatinib), Kevzara (sarilumab), Sylvant (siltuximab), Actemra (tocilizumab), Xtandi (enzalutamide), Lys , da bosentan. Wasu corticosteroids kamar su hydrocortisone da budesonide suma na iya rage tasirin Ambien. St John's wort, sanannen ƙarin kayan lambu, kuma yana rage natsuwa da tasirin Ambien cikin jiki.

Sauran kwayoyi da abinci, duk da haka, suna ƙara yawan Ambien cikin jini kuma don haka suna ƙara haɗarin tasirin Ambien. Wadannan sun hada da:

  • Garehul , man ruhun nana, da goldenseal
  • Wasu nau'ikan maganin rigakafi kamar ciprofloxacin, clarithromycin, da erythromycin
  • Magungunan antifungal (azole) kamar itraconazole ko ketoconazole
  • Wasu nau'ikan magungunan maganin cutar kamar ritonavir, atazanavir, darunavir, Invirase (saquinavir), da Crixivan (indinavir)
  • Magungunan hawan jini kamar verapamil
  • Benzodiazepine masu kwantar da hankali kamar su diazepam da midazolam
  • Corticosteroids kamar dexamethasone ko fluticasone

Wadannan kwayoyi, abinci, ko kari baya bukatar katsewa ko gyara su. Koyaya, yana da mahimmanci ga mutanen da ke shan waɗannan kwayoyi tare da Ambien su yi hankali game da shiga cikin ayyukan haɗari masu haɗari waɗanda ke buƙatar faɗakarwar hankali kamar tuki, injunan aiki, ko shiga cikin ayyukan haɗari.

Yadda za a guji tasirin Ambien

Yawancin kwayoyi suna haifar da illa, kuma Ambien ba shi da bambanci. Saboda Ambien yana jinkirta kwakwalwa, yawancin illolin suna da alaƙa da abubuwan da ke haifar da tashin hankali: bacci, jiri, raunin motsa jiki, jinkirin saurin tunani, da rage faɗakarwa. Zaka iya rage haɗarin tasirin sakamako ta hanyar bin rulesan ka'idoji masu sauki na yatsa:

1. Takeauki Ambien kamar yadda aka umurta

Za a rubuta muku kashi na dare na 5 MG, 10 MG, ko kuma idan kuna shan Ambien CR, 12.5 MG. Kada ku wuce wannan sashi ko ku ɗauki fiye da kwayoyi biyu a cikin awanni 24 koda kuwa kashi na farko baya aiki. Za a rage adadin ga mata, tsofaffi, ko mutanen da ke shan wasu nau'ikan kwayoyi, don haka kar a yi ƙoƙarin ƙara sashin zuwa na al'ada.

2. Ka gaya wa likitanka duk yanayin lafiyar ka da magungunan ka

Saboda haɗarin illa, ya kamata ka gaya wa likitanka game da:

  • Duk wani yanayi na jiki da zaka iya samu, musamman matsalolin hanta ko cutar numfashi
  • Tarihinku tare da yanayin tabin hankali
  • Duk wani amfani da giya, amfani da miyagun ƙwayoyi, ko tarihin shan kwayoyi
  • Duk wani rashin tabin hankali da kake fuskanta
  • Duk magungunan da kake sha yanzu
  • Duk magunguna da kari wadanda yawanci kuke sha
  • Ayyukan yau da kullun da zasu iya zama haɗari da kuke shiga, kamar yin injina masu nauyi ko tuki zuwa aiki

Koyaushe yi magana da likitanka game da duk wani tasirin illa da ka samu yayin shan maganin likita.

3. Aiki da tsaftar bacci

Ya kamata ku yi amfani da Ambien sau da yawa kamar yadda zai yiwu. Amfani mafi aminci na Ambien shine haɓaka haɓakar bacci mai kyau da shan magani kawai lokacin da duk sauran suka kasa .

  • Guji ayyukan motsa jiki kamar kallon talabijin ko wasan bidiyo kafin lokacin bacci.
  • Developara halaye na shakatawa na dare kamar yin wanka mai zafi, yin zuzzurfan tunani, ko yin yoga na rabin sa'a ko awa ɗaya kafin lokacin bacci.
  • Je barci lokaci ɗaya kowane dare. Wasu mutane sun sanya tunatarwa don kwanciya.
  • Kashe wutar ka kuma kawar da duk wasu abubuwan da zasu dauke hankalin ka lokacin kwanciya bacci.
  • Motsa jiki kowace rana.
  • Guji abinci irin su maganin kafeyin, barasa, da sukari waɗanda ke tsoma baki cikin ikon yin bacci.

4. Guji wasu abinci, kari, da kwayoyi

Wasu abinci, ganye, da kwayoyi suna haɓaka tasirin Ambien. Mai ba ku kiwon lafiya zai iya taimaka muku kewaya hulɗar magunguna tsakanin Ambien da duk wani kwaya da kuke sha. Don ɗaukar Ambien cikin aminci, ya kamata ku guji shan barasa, marijuana, 'ya'yan inabi, abubuwan melatonin, tushen valerian, cannabidiol, chamomile, goldenseal, lemun tsami, gwanon ruwa, calendula, gotu kola, da kan-kan-kan antihistamines. Duk waɗannan abubuwa suna ƙaruwa da tasirin Ambien na kwantar da hankali kuma suna haɗarin haɗarin illa, musamman rashin lahani ta hankali gobe. Kafin ka fara shan kowane irin abinci mai gina jiki ko magungunan tsirrai, yi magana da likitanka da ke rubuta maka magani da farko.

Albarkatun: